Asusun ba da horo na mutum yana ɗayan sabbin tsarin da aka gabatar a matsayin ɓangare na garambawul na koyar da sana'a a shekarar 2014, wanda aka aiwatar akan 1er An yi amfani da CPF don tallafawa ci gaba da ayyukan horo ga ma'aikata da masu neman aiki a cikin ayyukan yau da kullun masu zaman kansu. Ƙarin cikakkun bayanai a wannan labarin.

Ma'anar asusun ajiya na mutum

Asusun horo na sirri ko CPF tsari ne da doka ta tsara. Zai ba ku damar amfana daga haƙƙin horo. Sabili da haka yana nufin ƙarfafa kwarewarku, kula da aikinku da amincin aikinku na ƙwarewa.

Ya kamata a sani cewa wanda ya yi ritaya zai iya tallafin CPF din sa tunda ya tabbatar da dukkan hakkokin ritayar sa. Ya kamata ya zama azaman aikin agaji.

Lura cewa asusun horo na sirri ya maye gurbin Hakkin horo na Kai ko DIF, daga 1er Sauran Janairu DIF waɗanda ba a cinye ba ana iya canza su zuwa CPF.

Duk ma'aikatan da suka rage saura awanni DIF suna da lokacin har zuwa Disamba 31, 2020 don yin sanarwa akan lamarin su. Ta wannan hanyar, za su iya kiyaye hakkokinsu da kuma ci gaba da jin daɗin sa ba tare da wani katsewa ko iyaka ba. A cikin sabon aikin na CPF, za a canza awoyen DIF awoyi ta atomatik zuwa Yuro.

KARANTA  Tsarin lafiyar Faransa: kariya, tsada, tallafi

Masu amfana da asusun horo na mutum

Asusun horarwa na sirri an tsara shi ne don mutane sama da shekaru 16. Hakanan yara 'yan shekaru 15 zasu iya shafar idan sun sanya hannu kan kwangilar koyon aikin.

A matsayin tunatarwa, daga ranar da kuka tabbatar da hakkokin ku na hutu. Asusun horo na sirri zai rufe. Wannan ƙayyadaddun inganci yana aiki ga duk masu rajista, waɗanda za su iya zama ma'aikata, membobin ƙwararrun masu sassaucin ra'ayi ko sana'a da ke aiki, abokan aure waɗanda ke haɗin gwiwa ko neman aiki.

Ma'aikatan da ke aiki da kansu na iya samun asusun horarwa na sirri, tun 1er Janairu 2018. Ana ba da CPF ɗin su yayin zangon farko na shekarar 2020.

Yi la'akari da asusunka na horo na sirri: yadda ake yinsa?

Don bincika asusun horo na sirri, mai riƙe shi dole ne ya tafi shafin yanar gizon hukuma montakatar.inuv.fr. Yana da madaidaiciyar sararin samaniya wanda zai iya bayyana kansa don shiga asusun sa.

Hakanan, wannan rukunin yanar gizon yana ba da bayani game da horarwar da ta cancanci CPF da kuma kuɗin da aka ba shi. Wanda yake riƙe shi zai kuma sami cikakkun bayanai game da shi, gami da bashin Euro da ke asusunsa. A ƙarshe, zai sami damar yin amfani da sabis na dijital da ya danganci ikon amfani da dabaru da kuma koyar da sana'a.

Asusun horarwa na mutum: yadda ake samun kudi?

Lura cewa kowane mai riƙe yana da asusun ajiya a cikin Yuro kuma ba a cikin sa'o'i, daga 1er Janairu 2019. Saboda haka ana buƙatar rahoton canzawa don awowin da aka samu kuma ba'a cinye shi kafin wannan kwanan wata. Don haka, ana kimanta kimar Yuro 15 a kowace awa.

KARANTA  Ingwararrun Masu ba da horo na -wararru

Hakanan, mutum na iya yin rijistar neman kuɗi a cikin kudin Tarayyar Turai a cikin kwata na farko bayan shekara ta saye. Misali, za ta iya yin hakan a cikin watanni ukun farko na 2019 don ayyukanta a cikin 2018.

Amfani da asusun horo na sirri

Duk irin halin da kake ciki. Ko dai aiki ko neman aiki, ana samun haƙƙin da aka samu na Yuro. Iyakar abin da zaka iya nema kawai shine zaka tara su, kuma wannan, gwargwadon bukatun ka na horar da masu sana'a ne. Tabbas, za'a iya amfani da waɗannan haƙƙin horo kawai tare da bayyana yarda na mai shi.

Ga ma'aikata

Game da ma'aikata musamman ku, kuna da kowane 'yancin kada ku yi amfani da kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin kuɗin Turai. Ba kuskuren ƙwararru bane. Koyaya, idan kuna da ɗayan matakan horarwa ku waɗanda aka ba da kuɗi a ƙarƙashin CPF. Kuma wannan horo yana faruwa ne a lokacin aiki. Dole ne a ba ku izini daga ma'aikacinku.

Dole ne a aika da buƙatar aƙalla kwanaki 60 kafin ranar fara horo. Idan tsawon zaman ya wuce watanni 6, dole ne a kiyaye mafi ƙarancin lokacin kwanaki 120. Daga nan sai mai aikin ya sami kwanaki 30 don nazarin halin da ake ciki kuma ya biye wa buƙatar ma'aikacinsa. Ba a buƙatar wannan izini na musamman don horo a waje da lokutan aiki na yau da kullun.

Ga masu neman aiki

Masu neman aikin ma suna samun damar yin amfani da asusun horarwa na kansu. Tilas kawai su tuntubi mai ba da shawara na Pôle. Ana iya samun horarwar su ta Yankin, Agefiph ko forungiyar don gudanar da asusu don haɗin gwiwar nakasassu, ko ma Pôle emploi. Za a ba da lissafi na mai neman aiki gwargwadon matakin horo da aka gudanar. Koyaya, adadin ba zai iya wuce haƙƙin haƙƙin da aka rajista akan CPF ɗin sa ba.

KARANTA  Bude wayar waya kuma sami mai ba da sabis na intanet a Faransa

Ga jami'an gwamnati

Dole ne jami'an hukuma su nemi horo na musamman. Ko a lokacin aiki a waje ko a waje. Ana karɓar kowane irin wannan fatawa muddin aka cika sharuddan da aka gindaya kuma mai aikin na da mahimman hanyoyin samun kuɗi. Kari akan haka, wakili wanda ke yin wannan bukatar zai sami damar amfana daga tallafin mutum don taimaka masa ci gaba da cimma burinsa na kwararru.

Darussan horarwa sun cancanci yin CPF

Akwai nau'ikan horo iri daban-daban wadanda suka cancanci asusun mutum mai horo. Gwajin kwarewar, ayyukan da suka dace don inganta kwarewar da aka samu da aka ayyana a cikin 3° na labarin L.6313-1, da shirye-shiryen gwajin ka’idar Babbar Babbar Hanya da gwajin gwaji na lasisin B da na babbar motar suna daga ciki.

Hakanan akwai ayyukan horo waɗanda aka ba masu ƙirƙirar kasuwanci da masu ɗauka tare da horarwa a ƙasashen waje a ƙarƙashin sharuɗɗan da doka L. 6323-6 ta tanadar.