Microsoft Excel kayan aiki ne wanda ya fi amfani wanda ba a ƙi saninsa ba tsawon shekaru da yawa. Yana da mahimmanci a cikin sana'a da rayuwa mai zaman kansa.

Ta ƙara lambar VBA zuwa fayilolinku, zaku iya sarrafa ayyuka da yawa da adana lokaci mai yawa.

Wannan darasi na kyauta yana nuna muku yadda ake shigar da lokaci ta atomatik. Da kuma yadda ake yin aiki cikin sauri da sauƙi tare da yaren VBA.

Tambayoyi na zaɓi zai ba ku damar gwada sabbin ƙwarewar ku.

Menene VBA kuma me yasa muke amfani dashi?

VBA (Visual Basic for Applications) shine harshen shirye-shirye da ake amfani da shi a duk aikace-aikacen Microsoft Office (yanzu Microsoft 365) (Kalma, Excel, PowerPoint, da Outlook).

Asali, VBA aiwatar da yaren Kayayyakin Kayayyakin Kayayyakin Kayayyakin (VB) na Microsoft ne da aka samu a aikace-aikacen Microsoft Office. Kodayake harsunan biyu suna da alaƙa da juna, babban bambanci shine cewa harshen VBA kawai za a iya amfani da shi a cikin aikace-aikacen Microsoft Office.

Godiya ga wannan harshe mai sauƙi, zaku iya ƙirƙirar ƙarin ko žasa hadaddun shirye-shiryen kwamfuta waɗanda ke sarrafa ayyuka masu maimaitawa ko aiwatar da ayyuka masu yawa ta amfani da umarni ɗaya.

A cikin mafi sauƙin tsari, waɗannan ƙananan shirye-shiryen ana kiran su macros kuma rubutun ne da masu shirye-shiryen VBA suka rubuta ko kuma mai amfani ya tsara su. Ana iya aiwatar da su ta hanyar maɓalli ɗaya ko umarnin linzamin kwamfuta.

A cikin ƙarin juzu'i masu rikitarwa, shirye-shiryen VBA na iya dogara ne akan takamaiman aikace-aikacen Office.

Ana iya amfani da algorithms don samar da rahotanni ta atomatik, jerin bayanai, imel, da sauransu. Kuna iya amfani da VBA don ƙirƙirar cikakkun aikace-aikacen kasuwanci bisa daidaitattun aikace-aikacen Office.

Ko da yake VBA a halin yanzu yana da iyaka ga ƙwararrun masu shirye-shirye, samun damar sa, aiki mai kyau da kuma sassauci mai girma har yanzu yana jan hankalin ƙwararru da yawa, musamman a ɓangaren kuɗi.

Yi amfani da na'urar rikodin macro don ƙirƙirarku na farko

Don ƙirƙirar macros, dole ne ka ƙididdige shirin Visual Basic (VBA), wanda a zahiri rikodin macro ne, kai tsaye a cikin kayan aikin da aka tanada don wannan. Ba kowa ba ne masanin kimiyyar kwamfuta, don haka ga yadda ake saita macros ba tare da yin programming ba.

– Danna kan shafin developer, sannan maballin rikodin macro.

- A cikin filin sunan macro, rubuta sunan da kake son ba macro naka.

A cikin filin Maɓallin gajerar hanya, zaɓi haɗin maɓalli azaman gajeriyar hanya.

Rubuta bayanin. Idan kana da macro fiye da ɗaya da aka yi rikodi, muna ba da shawarar cewa ka sanya su duka daidai don guje wa yin amfani da su.

– Danna Ok.

Yi duk ayyukan da kuke son tsarawa ta amfani da macro.

– Koma zuwa shafin developer kuma danna maballin Dakatar da rikodi da zarar kun gama.

Wannan aiki yana da sauƙin sauƙi, amma yana buƙatar wasu shirye-shirye. Wannan kayan aikin yana kwafin duk ayyukan da kuke yi yayin yin rikodi.

Don guje wa yanayin da ba zato ba tsammani, dole ne ka yi duk ayyukan da suka wajaba don macro ya yi aiki (misali, share tsoffin bayanai a farkon macro) kafin ka fara rikodi.

Shin macros suna da haɗari?

Macro da aka ƙirƙira don takaddar Excel ta wani mai amfani ba shi da tsaro. Dalilin yana da sauƙi. Hackers na iya ƙirƙirar macros na ƙeta ta hanyar canza lambar VBA na ɗan lokaci. Idan wanda aka azabtar ya buɗe fayil ɗin da ya kamu da cutar, Office da kwamfutar na iya kamuwa da cutar. Misali, lambar tana iya kutsawa cikin aikace-aikacen Office kuma ta yada duk lokacin da aka ƙirƙiri sabon fayil. A cikin mafi munin yanayi, yana iya ma kutsa cikin akwatin saƙon ku kuma ya aika kwafin fayilolin ƙeta ga wasu masu amfani.

Ta yaya zan iya kare kaina daga ƙeta macros?

Macros suna da amfani, amma kuma suna da rauni sosai kuma suna iya zama kayan aiki ga masu kutse don yada malware. Koyaya, zaku iya kare kanku yadda yakamata. Kamfanoni da yawa, gami da Microsoft, sun inganta tsaron aikace-aikacen su tsawon shekaru. Tabbatar cewa an kunna wannan fasalin. Idan kuna ƙoƙarin buɗe fayil ɗin da ke ɗauke da macro, software ɗin za ta toshe shi kuma ta gargaɗe ku.

Mafi mahimmancin shawarwari don guje wa tarko na hackers shine kada a sauke fayiloli daga tushen da ba a sani ba. Hakanan yana da mahimmanci a taƙaita buɗe fayilolin da ke ɗauke da macros don a iya buɗe amintattun fayiloli kawai.

 

Ci gaba da karanta labarin akan asalin shafin →