A cikin wannan jerin tambayoyin, marubuci, ɗan kasuwa, mai bishara kuma ɗan kasuwa Guy Kawasaki ya tattauna batutuwa daban-daban na duniyar kasuwanci. Koyi yadda ake saita abubuwan da suka fi dacewa, guje wa tsare-tsaren kasuwanci da suka gaza, ƙirƙirar samfuri, tsammanin sabbin kasuwanni, amfani da kafofin watsa labarun da ƙari mai yawa. A ƙarshen wannan zaman bidiyo na kyauta, za ku sami ƙarin aiki da ƙarfi ga kasuwanci da dangantakarsa da kafofin watsa labarun.

Ƙirƙirar tsarin kasuwanci

Da farko, za ku yi ɗan gajeren gabatarwa kuma ku gabatar da tsarin kasuwancin ku.

Za a iya raba daftarin tsarin kasuwanci zuwa sassa uku.

- Sashe na 1: Gabatarwa ga aikin, kasuwa da dabarun.

- Sashe na 2: Gabatar da mai sarrafa aikin, ƙungiyar da tsarin.

- Sashi na 3: hangen nesa na kudi.

Sashi na 1: Project, kasuwa da dabarun

Makasudin wannan kashi na farko na shirin kasuwanci shine ayyana aikinku, samfurin da kuke son bayarwa, kasuwar da kuke son yin aiki da dabarun da kuke son aiwatarwa.

Wannan kashi na farko na iya samun tsari mai zuwa:

 1. shiri/shawara: yana da mahimmanci a bayyane da kuma daidai bayanin samfur ko sabis ɗin da kuke son bayarwa (fasali, fasahar da aka yi amfani da su, fa'idodi, farashi, kasuwar manufa, da sauransu)
 2. nazarin kasuwar da kuke aiki a cikinta: nazarin wadata da buƙatu, nazarin masu fafatawa, halaye da tsammanin. Ana iya amfani da binciken kasuwa don wannan dalili.
 3. Gabatar da dabarun aiwatar da aikin: dabarun kasuwanci, tallace-tallace, sadarwa, samarwa, siye, tsarin samarwa, jadawalin aiwatarwa.
KARANTA  Mahimman shawarwari na Excel da dabaru

Bayan mataki na farko, mai karatu na tsarin kasuwanci ya kamata ya san abin da kuke bayarwa, wanene kasuwar ku da kuma yadda za ku fara aikin?

Sashi na 2: Gudanar da aiki da tsari

Sashe na 2 na shirin kasuwanci ya keɓe ga mai sarrafa aikin, ƙungiyar aikin da iyakar aikin.

Ana iya tsara wannan sashe bisa ga zaɓi kamar haka:

 1. Gabatar da manajan aikin: baya, kwarewa da basira. Wannan zai ba mai karatu damar tantance ƙwarewar ku da sanin ko za ku iya kammala wannan aikin.
 2. Ƙarfafawa don fara aikin: me yasa kuke son yin wannan aikin?
 3. Gabatar da ƙungiyar gudanarwa ko wasu manyan mutane masu hannu a cikin aikin: Wannan ita ce gabatar da sauran muhimman mutanen da ke cikin aikin.
 4. Gabatar da tsarin doka da tsarin babban kamfani na kamfani.

A karshen wannan kashi na biyu, mutumin da ya karanta tsarin kasuwanci yana da abubuwan da zai yanke shawara kan aikin. Ta san a kan wane tushe na shari'a. Yaya za a gudanar da shi kuma menene kasuwar manufa?

Sashi na 3: Ƙididdiga

Sashe na ƙarshe na shirin kasuwanci ya ƙunshi tsinkayen kuɗi. Hasashen kuɗi ya kamata ya haɗa da aƙalla masu zuwa:

 1. bayanin kudin shiga
 2. takardar ma'auni na wucin gadi
 3. gabatar da hasashen tsabar kudi na watan
 4. taƙaitaccen kudade
 5. rahoton zuba jari
 6. rahoto kan kudin aiki da yadda ake gudanar da shi
 7. rahoto kan sakamakon kudi da ake sa ran

A ƙarshen wannan sashe na ƙarshe, mutumin da ke karanta tsarin kasuwanci dole ne ya fahimci idan aikin ku yana yiwuwa, mai ma'ana da kuma samun kuɗi. Yana da mahimmanci a rubuta bayanan kuɗi, kammala su da bayanin kula kuma ku haɗa su zuwa sauran sassan biyu.

KARANTA  Masana'antun abinci: inganta aikin makamashi

Me yasa samfurori?

Samfuran samfuri wani muhimmin sashi ne na sake zagayowar ci gaban samfur. Yana da fa'idodi da yawa.

Ya tabbatar da cewa ra'ayin yana yiwuwa a fasaha

Manufar samfuri ita ce juya ra'ayi zuwa gaskiya kuma tabbatar da cewa samfurin ya cika buƙatun fasaha. Don haka, ana iya amfani da wannan hanyar don:

- Gwada aikin maganin.

– Gwada samfurin akan ƙayyadaddun adadin mutane.

– Ƙayyade idan ra’ayin yana yiwuwa a zahiri.

Haɓaka samfurin a nan gaba, maiyuwa yin la'akari da ra'ayoyin mai amfani da daidaita shi zuwa abubuwan da ake tsammani na yanzu na ƙungiyar da aka yi niyya.

Tabbatar da abokan hulɗa da samun kuɗi

Prototyping kayan aiki ne mai matukar tasiri don jawo abokan tarayya da masu saka hannun jari. Yana ba su damar tabbatar da ci gaba da kuma dorewar aikin na dogon lokaci.

Hakanan yana iya tara kuɗi don ƙarin samfura masu haɓakawa da samfurin ƙarshe.

Don binciken abokin ciniki

Bayar da samfurori a nune-nunen da sauran al'amuran jama'a dabara ce mai tasiri. Yana iya haifar da babban haɗin gwiwar abokin ciniki. Idan suna sha'awar maganin, za su iya yin oda a lokaci guda.

Ta wannan hanyar, mai ƙirƙira zai iya tara kuɗin da ake bukata don samar da samfurin da kuma kawo shi kasuwa.

Don ajiye kuɗi

Wani fa'idar yin samfuri shine wannan muhimmin mataki yana adana lokaci da kuɗi. Yana ba ku damar gwada maganin ku kuma samun ƙarin mutane su gani kuma su karbe shi.

KARANTA  Mahaliccin karamin kamfani

Prototyping yana ceton ku daga ɓata lokaci mai yawa da kuɗi don haɓakawa da siyar da mafita waɗanda ba sa aiki ko wanda ba wanda ya saya.

Ci gaba da karanta labarin akan asalin shafin →