Shigar da aikin cirewa a tushen harajin kuɗin shiga ya kasance a Faransa tun daga 1er Janairu 2019. Amma gaskiya ne cewa, wani lokacin, yana da ɗan rikitarwa don nemo hanyar ku a cikin lissafin. A cikin wannan labarin, saboda haka, za mu yi ƙoƙari mu fahimci yadda duk yake aiki, ƙoƙarin zama mai sauƙi kamar yadda zai yiwu.

Da farko, abin da ba ya canzawa

A watan Mayu, kamar kowace shekara, dole ne ku shigar da bayanan harajin ku ta hanyar amfani da tashar intanet na gidan yanar gizon gwamnati. Don haka za ku bayyana duk kuɗin shiga na shekarar da ta gabata, amma har da wasu kashe kuɗi. Ga wasu misalai:

  • Albashi
  • Kudin shiga na masu sana'a
  • Kudaden gidaje
  • kudaden shiga na haraji
  • Masu ritaya
  • Albashin diyar yaronku, mai aikin gida, taimakon gida

Tabbas, wannan jerin ba cikakke ba ne.

Abubuwan da ke canzawa

Idan kana aiki, mai ritaya ko mai zaman kansa, ba za ka ƙara biyan haraji kai tsaye ba. Ma’aikacin ku ne ko asusun fensho, alal misali, za su cire jimla kowane wata daga albashi ko fansho, sannan za su biya su kai tsaye ga haraji. Ana cire waɗannan abubuwan cirewa kowane wata, wanda ke ba ku damar yada biyan kuɗin kuɗin harajin kuɗin shiga a cikin shekara. Ga masu sana'a, za a cire harajin shiga lokacin da kuka bayyana yawan kuɗin ku, wato kowane wata ko kowane kwata.

KARANTA  Me yasa za ku kafa aiki a Faransanci?

Lokacin da kuka shigar da dawowar ku kowace shekara, hukumomin haraji za su ƙayyade adadin bisa la'akari da kuɗin kuɗin haraji na shekarar da ta gabata. Tabbas, zaku iya canza wannan ƙimar a kowane lokaci idan kun ƙiyasta cewa kuna samun ƙasa da ƙasa ko fiye da na shekarar da ta gabata. Ana watsa wannan ƙimar kai tsaye (ta hanyar haraji) zuwa ga mai aiki (ko asusun fensho ko Pôle Emploi, da sauransu).

A fili ma'aikaci bai ba da bayani ba. Hukumar haraji ce ke kula da ita kuma tana jin daɗin ba da ƙima kawai. Babu wani yanayi da ma'aikacin ku ya san sauran kuɗin shiga ku, idan kun amfana da shi. Akwai cikakken sirri. Bayyana ƙimar da ma'aikaci ya yi da gangan kuma yana da hukunci.

Amma, idan kun fi so, kuna iya zaɓar ƙimar da ba ta keɓancewa ba. Yana yiwuwa sosai!

Ya kamata a lura cewa wasu kudaden shiga ba sa faɗuwa cikin iyakokin harajin da aka hana, kamar babban kuɗin shiga ko ribar kuɗi akan inshorar rayuwa.

Yadda ake ƙididdige ƙimar harajin riƙewa

Hanyoyin lissafin suna da rikitarwa kuma yana da hankali don dogaro da na'urar kwaikwayo don samun ingantaccen sakamako mai yuwuwa.

Duk da haka, za mu iya taƙaita shi kamar haka:

An raba adadin harajin kuɗin shiga ta adadin kuɗin shiga.

A ƙarshe, wannan ƙimar keɓaɓɓen za a sake duba shi akan 1er Satumba na kowace shekara bisa ga sanarwarku kuma wannan dabarar za ta kasance a cikin kowace shekara.

Batun na musamman na ma'aikatan kan iyaka da Switzerland

Idan kai ma'aikacin kan iyaka ne ba mazaunin zama ba kuma kana aiki a yankin Geneva ko Zurich, alal misali, wanda ya riga ya yi amfani da wannan harajin riƙewa, ba ka damu ba.

KARANTA  Qu'est ce que la prime pouvoir d'achat pour retraité ?

A gefe guda, idan kuna aiki a Switzerland kuma mazaunin ku na haraji yana cikin Faransa, dole ne ku biya kuɗi kai tsaye ga Hukumar Harajin kamar yadda kuka yi a baya.

A matsayin mai ritaya a Faransa, harajin riƙewa zai fara aiki akai-akai.

Kuma idan Hukumar Tax ta yi ƙarin biya ?

Ana ƙididdige adadin harajin riƙewa daidai gwargwado zuwa matakin samun kudin shiga. Kamar yadda muka gani a baya, idan yanayin ku ya canza, kuna da yuwuwar canza wannan ƙimar akan layi da daidaita shi. Sannan Hukumar za ta yi gyara a cikin watanni 3. Maida harajin ta atomatik ne saboda sanarwar da aka yi kowace Mayu. A karshen watan Yuli ko farkon watan Agusta ne za a mayar da ku. A wannan lokacin, zaku kuma sami sanarwar harajin ku.

Don gajerun kwangiloli

Kwangilolin ƙayyadaddun lokaci da kwangilolin wucin gadi suma suna ƙarƙashin harajin riƙewa. Mai aiki na iya amfani da sikelin tsoho idan babu watsa ƙimar. Hakanan ana iya kiransa tsaka tsaki ko ƙimar da ba ta keɓancewa ba. Ma'auni yana hannun ku:

Anan kuma, kuna da yuwuwar gyara ta kan layi akan rukunin haraji.

Kuna da ma'aikata da yawa

Harajin riƙewa yana aiki iri ɗaya. Hakika Hukumar Haraji za ta ba kowannen su daidai gwargwado kuma za a yi amfani da wannan adadin ga kowane albashi.

Hukumar Haraji ta kasance abokin hulɗarku kaɗai

Idan kuna da wasu tambayoyi, idan kuna son canza yanayin ku, yakamata ku tuntuɓi ofishin harajin da kuka saba. Ma'aikacin ku yana tattara jimlar kawai kuma baya maye gurbin Gudanarwa.

KARANTA  Ayyukan da suka danganci tuki da tuki na lasisi a Faransa

Kyauta

Lokacin da kuka ba da gudummawa ga ƙungiya, kuna da damar rage haraji na kashi 66% na gudummawar ku. Tare da cirewa a tushen, wannan ba ya canza komai. Kuna bayyana shi kowace shekara, a watan Mayu, kuma za a cire wannan adadin daga sanarwar harajin ku na ƙarshe a watan Satumba.

Lissafi

Adadin cirar kudi kai tsaye a wata kamar haka:

  • Ana ninka kuɗin shiga da ake biyan kuɗin haraji ta hanyar da ya dace

Idan kun zaɓi ƙimar tsaka tsaki, to za a yi amfani da tebur mai zuwa:

 

biya Matsayin tsaka tsaki
Kasa da ko daidai €1 0%
Daga €1 zuwa €404 0,50%
Daga €1 zuwa €457 1,50%
Daga €1 zuwa €551 2%
Daga €1 zuwa €656 3,50%
Daga €1 zuwa €769 4,50%
Daga €1 zuwa €864 6%
Daga €1 zuwa €988 7,50%
Daga €2 zuwa €578 9%
Daga €2 zuwa €797 10,50%
Daga €3 zuwa €067 12%
Daga €3 zuwa €452 14%
Daga €4 zuwa €029 16%
Daga €4 zuwa €830 18%
Daga €6 zuwa €043 20%
Daga €7 zuwa €780 24%
Daga €10 zuwa €562 28%
Daga €14 zuwa €795 33%
Daga €22 zuwa €620 38%
Daga €47 43%