Kamar yadda a bayyane yake kamar alama, burin kowace kasuwanci shine saduwa da bukatun abokin ciniki. Ko kantin kayan miya ne na gida a kusa da kusurwa ko babban kamfani na duniya yana ba da cikakkiyar mafita ta yanar gizo: duk kamfanoni suna bin manufar saduwa da bukatun mai amfani.
Ko da yake an san wannan gaskiyar gama-gari, ba duk kasuwancin ke samun nasara ba. Toshewar tuntuɓe shine ikon ganowa da gane ainihin ƙalubale da sha'awar masu sauraro da aka yi niyya. Wannan shi ne inda iyawa Don yin tambayoyi ya bayyana ikonsa. Don cimma manufofin, mai tambayoyin dole ne ya kasance da kayan aiki da kyau a cikin ƙwarewar tambaya, ya saurara a hankali kuma ya kasance a shirye ya karɓi sakamako da ƙarshe, koda kuwa wasu zato na farko ba gaskiya bane. Me ke sa yin hira mai kyau?

Saurari a hankali ga abokan cinikin ku

Ba alama ce mai kyau ba ga mai tambaya ya yi magana fiye da mai amsawa. Yana iya zama abin sha'awa don fara "sayar da" ra'ayin ku, amma irin wannan tsarin ba zai taimake ku ba gane idan mai yuwuwar abokin ciniki yana son shi.
Ɗaya daga cikin mahimman ƙa'idodi shine a saurari abin da mai tambayoyin ke faɗi maimakon raba ra'ayoyin ku da ra'ayoyin ku. Wannan zai taimake ka ka mai da hankali kan halaye na abokin ciniki, abubuwan so, wuraren zafi, da buƙatu. Don haka, zaku iya karɓar bayanai masu mahimmanci da yawa waɗanda zasu amfanar da samfuran ku a ƙarshe.
Ɗaya daga cikin shahararrun kuma tasiri ayyukan saurare shine sauraro mai aiki.

Kasance mai tsari tare da abokan cinikin ku

La sadarwa tsakanin mai binciken kuma mai amsa zai kasance mai hankali idan an tsara hirar kuma ba ku “tsalle” gaba da gaba daga batu zuwa batu.
Kasance da daidaito kuma ku tabbata an tsara tattaunawar ku ta hanya mai ma'ana. Tabbas, ba za ku iya yin hasashen kowace tambaya da za ku yi ba, domin yawancinsu za su dogara ne akan bayanan da kuka gano yayin hirar, amma ku tabbata wanda aka yi hira da shi ya bi tsarin tunanin ku.

Yi amfani da tambayoyin da suka dace

Idan tattaunawar ta dogara ne akan rufaffiyar tambayoyi, da wuya a gano sabbin bayanai masu mahimmanci. Tambayoyin da aka rufe gabaɗaya suna iyakance amsoshi zuwa kalma ɗaya kuma kada ku bari a tsawaita tattaunawar (misali: kuna yawan shan shayi ko kofi?). gwada tsara buɗaɗɗen tambayoyi domin shigar da wanda ake hira da shi cikin tattaunawa da kuma samun bayanai da yawa gwargwadon iyawa (misali: me kuke yawan sha?).
Babban fa'idar tambaya mai buɗewa ita ce ta buɗe sabbin bayanan da ba za ku yi la'akari da su ba a baya.

Yi tambayoyi game da abubuwan da suka gabata da na yanzu

Tambayoyi game da makomar ba a ba da shawarar ba a cikin hirar, saboda suna ba masu amsa damar fara tunanin yiwuwar yanayi, raba ra'ayi na zahiri da yin tsinkaya. Irin waɗannan tambayoyin suna da ruɗi domin ba a kan gaskiya ba. Wannan hasashe ne wanda mai amsa ya yi muku (misali: waɗanne siffofi kuke ganin za su yi amfani don ƙarawa zuwa wannan aikace-aikacen hannu?). Hanyar da ta dace ita ce mayar da hankali kan abin da ya gabata da na yanzu maimakon yin magana game da gaba (misali: za ku iya nuna mana yadda kuke amfani da aikace-aikacen? Kuna fuskantar matsaloli?).
Tambayi masu amsa game da ainihin abin da suka faru na yanzu da na baya, tambaye su game da takamaiman lokuta, waɗanne matsaloli masu amsa suka ci karo da su da yadda suka warware su.

A dakata na daƙiƙa 3

Amfani da shiru shine a hanya mai ƙarfi don tambaya. Ana iya amfani da dakatawa a cikin jawabin don jaddada wasu batutuwa da/ko ba duk ƙungiyoyin ƴan daƙiƙa guda don tattara tunaninsu kafin su ba da amsa. Akwai ka'idar "daƙiƙa 3" don dakatarwa:

  • tsayawa dakika uku kafin tambaya ta nanata mahimmancin tambayar;
  • dakatawar daƙiƙa uku kai tsaye bayan tambaya ta nuna wa wanda ake ƙara cewa suna jiran amsa;
  • sake tsayawa bayan amsa ta farko yana ƙarfafa wanda aka yi hira da shi ya ci gaba da samun cikakken amsa;
  • dakatar kasa da dakika uku an gano ba su da tasiri.