A duniyar kwamfuta, gajeriyar hanyar madannai ita ce amfani da maɓalli ɗaya ko fiye don aiwatar da wani aiki ko umarni. Yawancin lokaci gajeriyar hanyar maɓalli shine haɗin maɓallai biyu ko fiye da aka danna lokaci guda. Gajerun hanyoyin keyboard kamar Ctl+C et Ctl+V don kwafa da liƙa abubuwa galibi ana amfani da su.

A kallo na farko, gajerun hanyoyin keyboard ba su da hankali fiye da amfani da linzamin kwamfuta, amma suna da tasiri sosai kuma suna ɓata lokaci. Maɓallan gajerun hanyoyi na iya maye gurbin ayyuka da yawa da aka yi da linzamin kwamfuta ko madannai.

Windows 10 da duk software suna amfani da su don kowane nau'in ayyuka na gama gari. Mafi wahala shine tunawa da ayyukan da ke da alaƙa da gajerun hanyoyin madannai. Yawancin waɗannan gajerun hanyoyi na duniya ne kuma an riga an ayyana su. Koyaya, wasu ƙa'idodin suna ba ku damar keɓance su.

Yi amfani da gajerun hanyoyi don ƙarin aiki.

Mutane kaɗan ne suka san cewa yana yiwuwa a cikin Windows don ƙirƙirar gajerun hanyoyin madannai daga karce don buɗe shirin, babban fayil, daftarin aiki ko ma shafin yanar gizon ta amfani da maɓalli masu sauƙi. Wannan hanya ce mai dacewa don saurin shiga abubuwan da ake yawan amfani da su. Dabarar ita ce sanya gajeriyar hanyar maɓalli zuwa haɗin maɓalli, gajeriyar hanyar maɓalli a ma'anar Windows, wato, gajeriyar hanyar da ke nufin wani abu.

A kowane hali, shirin, babban fayil ko takarda yana buɗewa a cikin taga lokacin da aka shigar da wannan haɗin. A gefe guda kuma, takarda, misali rubutu ko maƙunsar rubutu, yana buɗewa ta tsohuwa a cikin software da aka sanya mata.

Ana yin aikin a matakai biyu: da farko ƙirƙirar gajeriyar hanya, idan babu shi, kuma sanya masa haɗin maɓalli. Wannan ya shafi shirye-shirye da manyan fayiloli, takardu, rubutu, PDFs da sauransu. Kamar don shafukan yanar gizo.

Ta yaya zan ƙirƙiri gajeriyar hanya zuwa shirin, babban fayil ko fayil?

Idan abin da kuke son buɗewa da gajeriyar hanya ya riga yana da gajeriyar hanya (misali gajeriyar hanya zuwa shirin akan tebur ɗin Windows), tsallake zuwa mataki na gaba.

– Bude taga mai bincike akan kwamfutarka ta hanyar bugawa Windows + E ko ta danna gunkin mai binciken da ke cikin taskbar.

– Bincika tsarin kwamfutarka don nemo abin da kake son kira tare da gajeriyar hanya.

– Sannan danna-dama akan sunan ko gunkin kuma zaɓi Ƙirƙiri Gajerar hanya daga menu na mahallin.

– Windows sai ya ƙirƙiri gajeriyar hanya zuwa abu a wuri ɗaya, tare da ƙaramin kibiya sama da gunkin da suna iri ɗaya. Kuna iya canza sunan gajeriyar hanyarku idan kuna ganin ya cancanta. Kada ku damu da sararin samaniya: wannan gajeriyar hanya ba kwafi ba ce, amma gajeriyar hanya ce mai sauƙi ga wannan kashi. Don haka yana ɗaukar kusan babu sarari akan rumbun kwamfutarka.

Hakanan zaka iya ƙirƙirar gajerun hanyoyi ta jawo abubuwa zuwa wani wuri tare da maɓallin linzamin kwamfuta na dama. Wannan ta zaɓi Irƙiri gajerar hanya a cikin menu wanda ya bayyana lokacin da ka saki maɓallin. Duk da haka, wannan hanya ba ta sha'awar mu a nan.

Ta yaya zan sanya gajeriyar hanyar madannai zuwa haɗin maɓalli?

Sanya maɓalli mai zafi zuwa haɗin maɓalli yana yiwuwa ba tare da la'akari da yadda da kuma inda aka ƙirƙiri maɓalli ba. Wannan yana nufin ana iya amfani da shi don gajerun hanyoyin da ake da su a ko'ina, gami da gajerun hanyoyin da aka ƙirƙira a matakin baya da gajerun hanyoyin software a kan tebur na Windows.

– Danna dama akan gajeriyar hanyar da aka zaba, misali wacce ka kirkira a matakin baya, sannan ka zaba Propriétés a kasan menu na pop-up wanda ya bayyana.

– The Properties taga yana buɗewa. Danna kan shafin gajerar hanya a saman taga.

– Sannan matsar da siginan kwamfuta zuwa filin Maɓallin gajerar hanya wanda ke nunawa babu ta tsohuwa. Sannan shigar da maballin madannai wanda kake son amfani da shi a hadewar ku. A ka'ida, zaka iya amfani da kowane maɓalli akan madannai: haruffa, alamomi ko haruffa na musamman. Misali, idan ka zaba C, Windows za ta cika filin ta atomatik tare da Ctl + Alt + C, wanda zai zama haɗin da za ku yi amfani da shi don haɗin maɓalli na musamman.

- Idan kuna so, danna kan menu a hannun dama na yi kuma zaɓi zaɓin nunin taga wanda keɓaɓɓen abu (shiri, babban fayil ko takaddar) zai buɗe: Tagar al'ada (an shawarta), Rage girman (ba mai ban sha'awa sosai…) ko Girman (don kallon cikakken allo).

– Tabbatar da zaɓinku ta danna Ok.

Koyi yadda ake nemo gajerun hanyoyin keyboard na aikace-aikace.

Kowane aikace-aikacen yana iya samun gajerun hanyoyin keyboard na kansa. Yana da kyau a san wasu daga cikinsu don haɓaka ta'aziyya da inganci yayin amfani da na'urorin ku.

Hanya mafi sauƙi don nemo gajerun hanyoyi a cikin aikace-aikacen ita ce kewaya cikin menu. A wasu lokuta, kuna iya lura cewa a hannun dama na wasu menus akwai maɓallin gajeriyar hanya wanda zai ba ku damar aiwatar da aiki ta amfani da madannai.

A wasu aikace-aikace ko shirye-shirye, kawai danna maɓallin Alt. Wannan aikin zai haskaka harafi a kowane menu. Don buɗe menu, danna maɓallin dacewa yayin riƙe ƙasa Alt key.

Ga labarin akan windows 10 gajerun hanyoyin keyboard.