Al'ada 1 - Kasance mai himma: Mai da ikon sarrafa rayuwar ku

Idan kuna neman cimma burin ku kuma ku sami nasara a rayuwa, "Habiyoyin 7 na Babban Nasara" na Stephen R. Covey yana ba da shawara mai mahimmanci. A wannan kashi na farko, za mu gano al'ada ta farko: kasancewa mai himma.

Kasancewa mai himma yana nufin fahimtar cewa kai ne kyaftin na jirgin ka. Kai ne ke kula da rayuwarka. Ba wai kawai ɗaukar mataki ba ne, don fahimtar cewa kana da alhakin waɗannan ayyukan. Wannan wayar da kan jama'a na iya zama ainihin abin da zai haifar da canji.

Shin kun taɓa jin tausayin yanayi, tarko da ɓangarorin rayuwa? Covey yana ƙarfafa mu mu ɗauki ra'ayi dabam. Za mu iya zaɓar martaninmu ga waɗannan yanayi. Alal misali, sa’ad da muka fuskanci ƙalubale, za mu iya ɗauka a matsayin zarafi na girma maimakon cikas da ba za a iya magancewa ba.

Motsa jiki: Don fara aiwatar da wannan ɗabi'a, yi tunanin wani yanayi na kwanan nan inda kuka ji rashin taimako. Yanzu ka yi tunani game da yadda za ka iya mayar da martani a hankali. Menene za ku iya yi don tasiri ga sakamakon? Ka rubuta waɗannan ra’ayoyin kuma ka yi tunanin yadda za ka iya amfani da su a gaba lokacin da ka sami kanka a cikin irin wannan yanayi.

Ka tuna, canji yana farawa da ƙananan matakai. Kowace rana, nemi damar da za ku kasance masu himma. Bayan lokaci, wannan al'ada za ta nutse kuma za ku fara ganin canje-canje masu kyau a rayuwar ku.

Kada ku lura da rayuwar ku kawai daga gefe. Yi iko, ka kasance mai himma kuma fara sa mafarkinka ya zama gaskiya a yau.

Al'ada 2 - Fara da ƙarshen a zuciya: Ƙayyade hangen nesa

Mu ci gaba da tafiya zuwa duniyar "Habiyoyi 7 na Mutane masu Tasiri". Al'ada ta biyu da Covey ya ambata ita ce ta "farawa da ƙarshe a zuciya". Dabi’a ce da ke bukatar tsayuwa, hangen nesa da azama.

Menene makomar rayuwar ku? Wane hangen nesa kuke da shi game da makomarku? Idan ba ku san inda za ku ba, ta yaya za ku san kun isa wurin? Farawa da ƙarshe a zuciya yana nufin bayyana a fili abin da kuke son cimmawa. Har ila yau, fahimtar cewa duk wani mataki da kuka ɗauka a yau yana kawo ku kusa da ku ko kuma daga wannan hangen nesa.

Yi tunanin nasarar ku. Menene mafi soyuwa mafarkai? Menene kuke so ku cim ma a rayuwar ku, a cikin aikinku ko a cikin al'ummarku? Ta hanyar samun hangen nesa na abin da kuke son cimmawa, zaku iya daidaita ayyukan ku na yau da kullun tare da wannan hangen nesa.

Motsa jiki: Ɗauki ɗan lokaci don yin tunani a kan hangen nesa. Me kuke son cimmawa a rayuwa? Menene dabi'u da kuke so? Rubuta bayanin manufa na sirri wanda ya taƙaita hangen nesa da ƙimar ku. Koma zuwa wannan bayanin kowace rana don taimaka muku kasancewa mai da hankali da daidaitawa.

Yana da mahimmanci a lura cewa "farawa da ƙarshen tunani" ba yana nufin dole ne a tsara dukkan bayanan tafiyarku ba. Maimakon haka, game da fahimtar wurin da kake so ne da kuma yanke shawarar da ta dace da wannan hangen nesa.

Ka tambayi kanka: shin duk wani mataki da ka dauka a yau yana kusantar da kai ga hangen nesa? Idan ba haka ba, wadanne matakai za ku iya ɗauka don sake mai da hankali kuma ku kusanci burin ku?

Kasancewa mai himma da farawa tare da ƙarshen tunani halaye ne masu ƙarfi guda biyu waɗanda zasu iya taimaka muku sarrafa rayuwar ku kuma cimma burin ku. To mene ne hangen nesan ku?

Dabi'a ta 3 - Fara Abu na Farko: Ba da fifiko ga Nasara

Yanzu mun bincika ɗabi'a na uku dalla-dalla a cikin "Habiyoyin 7 na Mutane masu Tasirin Taimako" na Stephen R. Covey, wanda shine "Sanya Abubuwa Farko". Wannan al'ada ta mayar da hankali kan sarrafa lokacinku da albarkatun ku yadda ya kamata.

Kasancewa mai himma da hangen nesa mai kyau game da makomarku matakai biyu ne masu mahimmanci don cimma burin ku. Koyaya, idan ba tare da ingantaccen tsari da tsari ba, yana da sauƙi a karkata ko ɓacewa.

"Sanya abubuwa farko" yana nufin ba da fifiko ga ayyukan da ke kusantar da ku zuwa hangen nesa. Yana da game da bambance tsakanin abin da ke da mahimmanci da abin da ba shi da kyau, da kuma mai da hankali kan lokacinku da ƙarfin ku akan ayyukan da suke da ma'ana da gaske kuma suna ba da gudummawa ga burin ku na dogon lokaci.

Motsa jiki: Yi tunani game da ayyukanku na yau da kullun. Wadanne ayyuka ne ke kawo ku kusa da hangen nesa? Waɗannan su ne muhimman ayyukanku. Wadanne ayyuka ne ke dauke hankalin ku ko kuma ba su da wata kima ta gaske a rayuwar ku? Waɗannan ayyukanku ne marasa mahimmanci. Yi ƙoƙarin rage ko kawar da waɗannan kuma mayar da hankali kan mahimman ayyuka.

Ka tuna, ba batun yin ƙari ba ne, yin abin da ya dace ne. Ta wajen saka abubuwa na farko a gaba, za ka iya tabbatar da cewa ƙoƙarinka ya mai da hankali ga abin da ya fi muhimmanci.

Lokaci ya yi da za ku sami iko, saita abubuwan fifikonku kuma ku ɗauki mataki kusa da cimma burin ku. To menene farkon abubuwan a gare ku?

Al'ada 4 - Yi tunanin nasara-nasara: Ɗauki tunani mai yawa

Mun zo ga al’ada ta huɗu a cikin bincikenmu na littafin “Habiyoyin 7 na Mutane masu Tasiri sosai” na Stephen R. Covey. Wannan al'ada ita ce ta "Thinking win-win". Wannan al'ada ta ta'allaka ne a kan ra'ayin ɗaukar tunani mai yawa da kuma neman mafita mai fa'ida.

Covey ya ba da shawarar cewa a koyaushe mu nemi hanyoyin da za su amfanar da duk bangarorin da abin ya shafa, ba wai kawai mu nemi abin da za mu ci ma kanmu ba. Wannan yana buƙatar tunani mai yawa, inda muka yi imani akwai isasshen nasara da albarkatu ga kowa da kowa.

Tunanin nasara-nasara yana nufin fahimtar cewa kada nasarar ku ta zo da asarar wasu. Akasin haka, zaku iya aiki tare da wasu don ƙirƙirar yanayin nasara.

Motsa jiki: Ka yi tunanin wani yanayi na kwanan nan inda kuka sami sabani ko rikici. Ta yaya za ku iya tunkararsa da tunanin nasara? Ta yaya za ku iya neman mafita wacce za ta amfani duk bangarorin da abin ya shafa?

Tunanin nasara-nasara yana nufin ba kawai ƙoƙari don nasarar ku ba, har ma da taimakawa wasu suyi nasara. Yana da game da gina kyakkyawar dangantaka mai dorewa bisa mutunta juna da kuma moriyar juna.

Yarda da tunanin nasara-nasara ba zai iya taimaka muku kawai cimma burin ku ba, har ma da ƙirƙirar yanayi mai kyau da haɗin kai. To ta yaya za ku fara tunanin cin nasara a yau?

Al'ada ta 5 - Nemo farko don fahimta, sannan a fahimta: Fasahar sadarwa ta tausayawa

Al'ada ta gaba da muke bincikowa daga "Habiyoyin 7 na Mutane masu Tasiri" na Stephen R. Covey shine "Nemi farko don fahimta, sannan a fahimta". Wannan al'ada ta ta'allaka ne akan sadarwa da sauraro mai tausayi.

Sauraron tausayi shine aikin sauraro da nufin fahimtar ainihin ji da ra'ayoyin wasu, ba tare da yanke hukunci ba. Ƙaƙwalwar ƙima ce wacce za ta iya haɓaka ingancin dangantakar ku da ƙwararru.

Neman fahimtar farko yana nufin ajiye tunaninka da tunaninka don fahimtar wasu da gaske. Yana buƙatar haƙuri, buɗe ido da tausayawa.

Darasi: Ka yi tunanin wata tattaunawa da ka yi kwanan nan. Shin da gaske ka saurari mutumin, ko kuma ka mai da hankali kan abin da za ka faɗa a gaba? Gwada gwada sauraron jin daɗi a cikin tattaunawar ku ta gaba.

Sa'an nan neman fahimtar yana nufin sadar da ra'ayoyin ku da ra'ayoyin ku ta hanyar girmamawa da bayyane. Sanin cewa ra'ayin ku yana da inganci kuma ya cancanci a saurare shi.

Neman farko don fahimta, sannan a fahimta wata hanya ce mai ƙarfi ta sadarwa wacce za ta iya canza alaƙar ku kuma ta taimaka muku samun nasara a kowane fanni na rayuwar ku. Kuna shirye don kawo sabon zurfin cikin hulɗar ku?

Hali 6 - Haɗin kai: Haɗuwa da Ƙarfafa don Nasara

Ta hanyar magance ɗabi'a na shida na littafin "Habiyoyin 7 na Mutane masu Tasiri sosai" na Stephen R. Covey, mun bincika manufar haɗin kai. Haɗin kai yana nufin yin aiki tare don cimma abubuwan da babu wanda zai iya cimma shi kaɗai.

Haɗin kai ya samo asali ne daga ra'ayin cewa duka ya fi jimlar sassansa girma. A wasu kalmomi, idan muka haɗu da ƙarfi kuma muka haɗu da ƙwarewa da ƙwarewa na musamman, za mu iya cim ma fiye da idan muna aiki da kanmu.

Haɗuwa da ƙarfi don nasara ba kawai yana nufin haɗa kai kan ayyuka ko ayyuka ba. Har ila yau yana nufin tabbatarwa da girmama bambance-bambancen juna da amfani da waɗannan bambance-bambance a matsayin ƙarfi.

Motsa jiki: Ka yi tunanin kwanan nan lokacin da kuka yi aiki tare. Ta yaya haɗin gwiwar ya inganta sakamakon ƙarshe? Ta yaya za ku iya amfani da manufar daidaitawa zuwa wasu fannonin rayuwar ku?

Samun haɗin kai ba koyaushe ba ne mai sauƙi. Yana buƙatar girmamawa, buɗe ido da sadarwa. Amma lokacin da muka sarrafa don ƙirƙirar haɗin kai na gaske, mun gano sabon matakin kerawa da yawan aiki. Don haka, kuna shirye ku haɗa ƙarfi don samun nasara?

Al'ada ta 7 - Kiyaye Zani: Muhimmancin Ci Gaban Ingantawa

Al'ada ta bakwai kuma ta ƙarshe a cikin Stephen R. Covey's "Habiyoyin 7 na Mutane masu Tasiri sosai" shine "Sharpening the Saw". Wannan al'ada tana jaddada mahimmancin ci gaba da ingantawa a kowane bangare na rayuwarmu.

Manufar da ke bayan "kaifi zato" shine cewa yana da mahimmanci don ci gaba da kiyayewa da inganta babban kadarar mu: kanmu. Ya ƙunshi kula da jikinmu ta hanyar motsa jiki da abinci mai kyau, tunaninmu ta hanyar koyo na rayuwa, rayukanmu ta hanyar ayyuka masu ma'ana, da dangantakarmu ta hanyar sadarwa mai tausayi.

Ƙirar zato ba aiki ne na lokaci ɗaya ba, sai dai al'ada ce ta rayuwa. Tarbiyya ce da ke bukatar sadaukar da kai don inganta kai da sabunta kai.

Motsa jiki: Yi jarrabawar kai ta gaskiya a rayuwarka. Wadanne yankuna kuke son ingantawa? Ƙirƙiri tsarin aiki don "kaifi kaifi" a waɗannan wuraren.

Stephen R. Covey ya nuna cewa idan muka shigar da waɗannan halaye guda bakwai a cikin rayuwarmu, za mu iya samun nasara a kowane fanni na rayuwarmu, ko dai ayyukanmu ne, dangantakarmu, ko kuma jin daɗin rayuwarmu. Don haka, kuna shirye don haɓaka sawayenku?

Tsawaita tafiyarku tare da bidiyon littafin

Don taimaka maka ka kafa waɗannan halaye masu daraja har ma a rayuwarka, ina gayyatarka ka kalli bidiyon littafin "Habiyoyin 7 na waɗanda suka cimma duk abin da suka yi". Yana da babbar dama don ji da fahimtar ra'ayoyin kai tsaye daga marubucin, Stephen R. Covey.

Koyaya, tuna cewa babu bidiyon da zai iya maye gurbin cikakken ƙwarewar karatun littafin. Idan kun sami wannan binciken na Halaye 7 yana da taimako da ban sha'awa, Ina ba da shawarar ɗaukar littafin, ko a kantin sayar da littattafai, kan layi, ko a ɗakin karatu na gida. Bari wannan bidiyon ya zama farkon tafiya zuwa sararin samaniya na Halaye 7 kuma kuyi amfani da littafin don zurfafa fahimtar ku.

Don haka, a shirye ka yi duk abin da ka yi niyyar yi? Mataki na farko yana nan, danna nesa. Kyakkyawan kallo da karatu mai farin ciki!